राष्ट्रीय

भारतातील सर्वात श्रीमंत 1% लोकांकडे एकूण संपत्तीच्या 40% पेक्षा जास्त आहे: ऑक्सफॅम

भारतातील सर्वात श्रीमंत एक टक्का लोकांकडे आता देशाच्या एकूण संपत्तीपैकी ४० टक्क्यांहून अधिक संपत्ती आहे, तर निम्म्या लोकसंख्येकडे मिळून केवळ ३ टक्के संपत्ती आहे, असे सोमवारी एका नवीन अभ्यासात दिसून आले. वर्ल्ड इकॉनॉमिक फोरमच्या वार्षिक बैठकीच्या पहिल्या दिवशी भारतातील वार्षिक असमानता अहवालाचे प्रकाशन करताना, अधिकार गट ऑक्सफॅम इंटरनॅशनलने सांगितले की, भारतातील दहा-श्रीमंतांवर ५ टक्के कर लावल्यास मुलांना शाळेत परत आणण्यासाठी संपूर्ण पैसा मिळू शकतो.

“फक्त एक अब्जाधीश गौतम अदानी यांच्या 2017-2021 मधील अवास्तव नफ्यावर एकरकमी कर 1.79 लाख कोटी रुपये उभारू शकतो, जे एका वर्षासाठी 50 लाखांहून अधिक भारतीय प्राथमिक शाळा शिक्षकांना कामावर ठेवण्यासाठी पुरेसे आहे.”

‘सर्व्हायव्हल ऑफ द रिचेस्ट’ या शीर्षकाच्या अहवालात पुढे म्हटले आहे की, जर भारतातील अब्जाधीशांना त्यांच्या संपूर्ण संपत्तीवर एकदाच 2 टक्के कर लावला तर पुढील तीन वर्षांसाठी देशातील कुपोषितांच्या पोषणासाठी 40,423 कोटी रुपयांची गरज भागेल. “देशातील 10 सर्वात श्रीमंत अब्जाधीशांवर (1.37 लाख कोटी रुपये) 5 टक्के एक-वेळ कर हा आरोग्य आणि कुटुंब कल्याण मंत्रालय (86,200 कोटी) आणि आयुष मंत्रालय (रु. 86,200 कोटी) यांनी अंदाजित निधीच्या 1.5 पट जास्त आहे. 3,050 कोटी) वर्ष 2022-23 साठी, “ते जोडले.

लैंगिक असमानतेबद्दल, अहवालात असे म्हटले आहे की पुरुष कामगाराने कमावलेल्या प्रत्येक 1 रुपयामागे महिला कामगारांना फक्त 63 पैसे मिळाले. अनुसूचित जाती आणि ग्रामीण कामगारांसाठी, फरक आणखीनच गंभीर आहे — पूर्वीच्या लोकांनी फायद्यात असलेल्या सामाजिक गटांनी कमावलेल्या कमाईच्या 55 टक्के, आणि नंतरच्या लोकांनी 2018 आणि 2019 दरम्यान शहरी कमाईपैकी फक्त अर्धी कमाई केली. “सर्वोच्च 100 भारतीय अब्जाधीशांवर कर 2.5 टक्के दराने, किंवा शीर्ष 10 भारतीय अब्जाधीशांवर 5 टक्के कर लावल्यास मुलांना शाळेत परत आणण्यासाठी आवश्यक असलेली संपूर्ण रक्कम कव्हर होईल,” असे त्यात नमूद केले आहे.

ऑक्सफॅमने म्हटले आहे की भारतातील असमानतेचा परिणाम शोधण्यासाठी हा अहवाल गुणात्मक आणि परिमाणात्मक माहितीचे मिश्रण आहे. देशातील संपत्ती असमानता आणि अब्जाधीश संपत्ती पाहण्यासाठी फोर्ब्स आणि क्रेडिट सुईस सारख्या दुय्यम स्त्रोतांचा वापर केला गेला आहे, तर अहवालाद्वारे केलेल्या युक्तिवादांना पुष्टी देण्यासाठी NSS, केंद्रीय बजेट दस्तऐवज, संसदीय प्रश्न इत्यादी सरकारी स्रोतांचा वापर केला गेला आहे. नोव्हेंबर 2022 पासून महामारी सुरू झाल्यापासून, भारतातील अब्जाधीशांच्या संपत्तीत 121 टक्के किंवा दररोज 3,608 कोटी रुपयांची खऱ्या अर्थाने वाढ झाल्याचे ऑक्सफॅमने म्हटले आहे.

दुसरीकडे, 2021-22 मध्ये एकूण 14.83 लाख कोटी रुपयांच्या वस्तू आणि सेवा कर (जीएसटी) पैकी अंदाजे 64 टक्के लोकसंख्येच्या तळातील 50 टक्के लोकसंख्येमधून आले होते, तर केवळ 3 टक्के जीएसटी शीर्ष 10 मधून आला होता. टक्के ऑक्सफॅमने सांगितले की, भारतातील एकूण अब्जाधीशांची संख्या 2020 मध्ये 102 वरून 2022 मध्ये 166 पर्यंत वाढली आहे. भारतातील 100 श्रीमंतांची एकत्रित संपत्ती USD 660 अब्ज (रु. 54.12 लाख कोटी) वर पोहोचली आहे – ही रक्कम 18 महिन्यांहून अधिक काळ संपूर्ण केंद्रीय अर्थसंकल्पासाठी निधी देऊ शकते, असे त्यात नमूद केले आहे.

ऑक्सफॅम इंडियाचे सीईओ अमिताभ बेहर म्हणाले, “देशातील उपेक्षित – दलित, आदिवासी, मुस्लिम, महिला आणि अनौपचारिक क्षेत्रातील कामगारांना अशा व्यवस्थेचा त्रास सहन करावा लागत आहे ज्यामुळे श्रीमंतांचे अस्तित्व सुनिश्चित होते . श्रीमंतांच्या तुलनेत जीवनावश्यक वस्तू आणि सेवा. श्रीमंतांवर कर लावण्याची वेळ आली आहे आणि त्यांनी त्यांचा योग्य वाटा दिला आहे याची खात्री केली आहे.” बेहार यांनी केंद्रीय अर्थमंत्र्यांना संपत्ती कर आणि वारसा कर यासारख्या प्रगतीशील कर उपायांची अंमलबजावणी करण्याचे आवाहन केले, जे ते म्हणाले की असमानतेचा सामना करण्यासाठी ऐतिहासिकदृष्ट्या प्रभावी असल्याचे सिद्ध झाले आहे. 2021 मध्ये फाईट इनक्वालिटी अलायन्स इंडिया (FIA India) च्या देशव्यापी सर्वेक्षणाचा दाखला देत, ऑक्सफॅमने म्हटले आहे की भारतातील 80 टक्क्यांहून अधिक लोक कोविड-19 महामारीच्या काळात विक्रमी नफा कमावणाऱ्या श्रीमंत आणि कॉर्पोरेशन्सवरील कराचे समर्थन करतात.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
error: Content is protected !!