अर्थकारण

RBI ने सर्वसामान्यांना दिला मोठा झटका ,रेपो रेट वाढला; आता कर्जाचे हप्ते वाढणार

RBI ने सर्वसामान्यांना दिला मोठा झटका

रेपो रेट वाढला; आता कर्जाचे हप्ते वाढणार

रिझर्व्ह बँकेने अचानक रेपो दरात वाढ करून महागाईने कंटाळलेल्या जनतेला जोरदार झटका दिला आहे. रेपो दर 0.40 टक्क्यांनी वाढून 4.40 टक्के झाला आहे. रिझर्व्ह बँकेच्या या घोषणेमुळे लोकांवर ईएमआयचा बोजा वाढवण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. रिझर्व्ह बँकेचे गव्हर्नर शक्तीकांत दास यांनी बुधवारी अचानक पत्रकार परिषद घेतली. गव्हर्नर दास यांनी पत्रकार परिषदेत सांगितले की, रेपो दरात 0.40 टक्क्यांनी वाढ करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. तसेच केंद्रीय बँकेच्या चलनविषयक धोरण समितीने अर्थव्यवस्थेतील परिस्थितीवर चर्चा करण्यासाठी बैठक घेतली.

आरबीआय गव्हर्नर यांनी एमपीसीच्या बैठकीनंतर प्रसारमाध्यमांशी संवाद साधताना सांगितले की, या बैठकीत एमपीसीच्या सदस्यांनी एकमताने रेपो दरात ०.४० टक्के वाढ करण्याचा निर्णय घेतला. अनियंत्रित महागाईमुळे एमपीसीने हा निर्णय घेण्यात आला आहे. मार्च 2022 मध्ये किरकोळ महागाई झपाट्याने वाढली आणि 7 टक्क्यांवर पोहोचली. हेडलाइन सीपीआय चलनवाढ, म्हणजे किरकोळ महागाई, विशेषत: अन्नधान्याच्या चलनवाढीमुळे झपाट्याने वाढली आहे. याशिवाय भू-राजकीय तणावामुळेही महागाई वाढली आहे. रशिया आणि युक्रेनमध्ये अनेक महिन्यांपासून सुरू असलेल्या युद्धामुळे गव्हासह अनेक धान्यांच्या किमती वाढल्या आहेत. या तणावाचा जागतिक पुरवठा साखळीवरही वाईट परिणाम झाला आहे. या भू-राजकीय तणावाबाबत राज्यपाल दास बोलत होते.

तसेच व्याजदरात वाढ करण्याचा निर्णय मध्यम कालावधीत आर्थिक विकासाची शक्यता बळकट करण्यासाठी घेण्यात आला आहे. रिझर्व्ह बँकेच्या एमपीसीने रेपो दर तसेच कॅश रिझर्व्ह रेशो (CRR) 0.50 टक्क्यांनी वाढवण्याचा निर्णय घेतला आहे.

ते पुढे म्हणाले की, जागतिक आर्थिक सुधारणा आता गती गमावत आहे. रेपो रेट वाढवण्याव्यतिरिक्त, रिझर्व्ह बँक एमपीसीने देखील अनुकूल चलनविषयक धोरण कायम ठेवण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
error: Content is protected !!